17.2 C
New York
Thứ Sáu, Tháng Chín 30, 2022

Buy now

spot_img

Chồng bán đất khi vợ đang ở nước ngoài, cần làm thủ tục gì?

Điều 29 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

Bạn Đang Xem: Chồng bán đất khi vợ đang ở nước ngoài, cần làm thủ tục gì?

Vợ chồng bình đẳng về quyền và nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng và định đoạt tài sản chung; không phân biệt lao động trong gia đình và lao động có thu nhập.

Vì vậy, vợ chồng có quyền ngang nhau khi muốn bán tài sản chung. Đặc biệt, theo khoản 2 Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, nếu tài sản chung là bất động sản (đất, nhà ở gắn liền với đất …) thì phải giải quyết (kể cả bán đất). do vợ chồng lập thành văn bản.

Như vậy, khi bạn muốn bán đất là tài sản chung của vợ chồng cho người khác thì tại thời điểm công chứng hợp đồng mua bán, cả vợ và chồng cần phải có mặt để cùng nhau ký vào hợp đồng mua bán. . Trường hợp vợ đi nước ngoài không có mặt được thì có thể thực hiện theo một trong hai cách khi chồng muốn bán đất:


Cách 1: Vợ ủy quyền cho chồng bán đất

Nếu vợ chồng lựa chọn ủy quyền thì vợ chồng có thể thực hiện khi còn ở Việt Nam hoặc kể cả khi vợ đã đi nước ngoài không về nước được để ký hợp đồng bán đất.

* Khi hai vợ chồng ở cùng một nơi

Mặc dù không có quy định nào bắt buộc hợp đồng ủy quyền phải được công chứng, chứng thực nhưng để đảm bảo tính pháp lý, vợ chồng nên thực hiện công chứng tại tổ chức hành nghề công chứng.

Theo đó, khi công chứng hợp đồng ủy quyền, vợ chồng có thể thực hiện các thủ tục sau:

Chuẩn bị hồ sơ

– Phiếu yêu cầu công chứng ghi rõ yêu cầu công chứng ủy quyền bán đất kèm theo thông tin của người yêu cầu và Phòng / Bộ phận công chứng tiếp nhận yêu cầu (mẫu có sẵn).

– Hợp đồng ủy quyền mua bán đất (có dự thảo nếu có – nếu có thì tổ chức hành nghề công chứng soạn thảo).

– Giấy tờ tùy thân của vợ, chồng gồm: Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực, Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú và Đăng ký kết hôn của vợ chồng (xuất trình bản chính kèm theo bản chính). bản sao để nộp cho tổ chức hành nghề công chứng).

Xem Thêm : 3 trường hợp sang tên Sổ đỏ cho con dễ xảy ra tranh chấp

– Giấy tờ nhà đất, bao gồm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ hoặc sổ hồng).

Nơi công chứng

Theo quy định tại Điều 42 Luật Công chứng, vợ chồng có thể đến bất kỳ văn phòng, trụ sở công chứng nào (tổ chức hành nghề công chứng) để công chứng hợp đồng mua bán đất, không phân biệt có đất hay không. .

thời gian giải quyết

Căn cứ khoản 2 Điều 43 Luật Công chứng thì thời hạn công chứng các loại hợp đồng là không quá 02 ngày làm việc. Nhưng nếu nội dung công chứng phức tạp thì thời gian này có thể kéo dài lên 10 ngày làm việc.

Phí công chứng phải trả

Căn cứ khoản 3 Điều 4 Thông tư 256 năm 2016, lệ phí công chứng hợp đồng ủy quyền mua bán đất là 50.000 đồng / trường hợp.

* Khi vợ chồng không ở chung một chỗ

Như đã phân tích ở trên, hợp đồng ủy quyền là loại hợp đồng không bắt buộc cả hai người phải có mặt tại tổ chức hành nghề công chứng. Tức là nếu chồng ở Việt Nam, vợ ở nước ngoài thì hai vợ chồng hoàn toàn có thể ủy quyền ở hai nơi (theo Khoản 2 Điều 55 Luật Công chứng).

Về phía những người ở nước ngoài

Do một trong hai bên vợ, chồng ở nước ngoài nên theo quy định tại khoản 1 Điều 78 Luật Công chứng thì người đang ở nước ngoài có thể đến cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài để công chứng giấy tờ. sự ủy quyền.

Trong trường hợp này, công chứng viên sẽ là viên chức lãnh sự hoặc cán bộ ngoại giao có bằng cử nhân Luật hoặc đã được đào tạo về nghiệp vụ công chứng.

Về thủ tục cũng tương tự như thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền như khi vợ chồng cùng ở quê nêu trên.

Xem Thêm : Đối tượng, điều kiện và thủ tục thực hiện

Gửi người dân trong nước

Sau khi người ở nước ngoài làm thủ tục công chứng giấy ủy quyền và gửi về Việt Nam, người đó ở trong nước tiếp tục đến bất kỳ tổ chức hành nghề công chứng nào trên cả nước để công chứng tiếp văn bản ủy quyền này. .

Thủ tục công chứng giấy ủy quyền tương tự như trên. Tuy nhiên, việc công chứng ủy quyền sẽ được công chứng viên bổ sung vào văn bản ủy quyền từ nước ngoài gửi về.

Xem thêm: Ủy quyền bán nhà đất: 6 quy định người dân cần biết

Sau khi có văn bản ủy quyền của người ở nước ngoài, người ở trong nước tiếp tục bán đất theo thủ tục bán đất ủy quyền có công chứng.

khi bạn ở nước ngoài


Phương thức 2: Chia tài sản chung của vợ chồng là nhà, đất

Ngoài phương thức ủy quyền, để chồng toàn quyền bán đất mà không cần ý kiến ​​của vợ chồng thì trước khi vợ đi nước ngoài, vợ chồng có thể chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân.

Theo đó, theo khoản 1 Điều 38 Luật Hôn nhân và Gia đình, vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân có thể thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp trốn tránh nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng. bồi thường thiệt hại … hoặc ảnh hưởng đến lợi ích của gia đình, con chưa thành niên …

Do đó, nếu một trong hai bên phải ra nước ngoài và không có điều kiện về nước thì tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân có thể được chia và người chồng toàn quyền đối với phần tài sản dự định bán.

Khi đó, nhà và đất này sẽ trở thành tài sản riêng của vợ chồng (căn cứ khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình). Và nếu bạn muốn bán cho người khác thì không cần ý kiến ​​của người đang sống ở nước ngoài theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Luật Hôn nhân và gia đình.

Tuy nhiên, thỏa thuận phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân phải được lập thành văn bản và có thể được công chứng nếu vợ, chồng có yêu cầu hoặc không.

Xem thêm: Công chứng văn bản thỏa thuận chia tài sản chung vợ chồng

Trên đây là quy định về thủ tục chồng bán đất khi vợ đi nước ngoài. Để được tư vấn cụ thể về trường hợp của mình, bạn đọc có thể liên hệ tổng đài của LuatVietnam 1900.6192 .

>> Sang tên sổ đỏ: Điều kiện, hồ sơ, thủ tục thực hiện

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Tư Vấn Bất Động Sản

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,508FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles