11.6 C
New York
Thứ Tư, Tháng Mười 5, 2022

Buy now

spot_img

Đang thi công có được cấp giấy phép xây dựng không?


1. Phải có giấy phép xây dựng trước khi bắt tay vào công việc

Khoản 2 Điều 107 Luật Xây dựng 2014 và Khoản 39 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020 quy định việc khởi công xây dựng công trình phải bảo đảm các điều kiện sau đây:

(1) Có mặt bằng xây dựng để bàn giao toàn bộ hoặc từng phần theo tiến độ xây dựng.

Bạn Đang Xem: Đang thi công có được cấp giấy phép xây dựng không?

(2) Có giấy phép xây dựng đối với công trình không thuộc diện cấp giấy phép xây dựng.

(3) Có thiết kế bản vẽ thi công hạng mục công trình, công trình khởi công đã được phê duyệt.

(4) Chủ đầu tư ký hợp đồng với nhà thầu để thực hiện các hoạt động xây dựng liên quan đến công việc đã khởi công theo quy định của pháp luật.

(5) Thực hiện các biện pháp đảm bảo an toàn và bảo vệ môi trường trong quá trình thi công.

(6) Chủ đầu tư gửi thông báo ngày khởi công xây dựng công trình đến cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng tại địa phương trước thời điểm khởi công xây dựng công trình ít nhất 03 ngày làm việc.

Lưu ý: Nhà ở riêng lẻ (biệt thự, nhà liên kế, nhà ở đơn lập) không thuộc diện miễn giấy phép xây dựng phải có giấy phép trước thời điểm khởi công xây dựng.

Như vậy, về nguyên tắc, công trình xây dựng, nhà ở phải có giấy phép xây dựng trước khi khởi công, trừ trường hợp được miễn giấy phép xây dựng. vi phạm và theo quy định sẽ bị xử lý hành chính.

2. Có được cấp phép xây dựng không?

Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ không có giấy phép xây dựng trước khi khởi công sẽ bị xử phạt hành chính. Trường hợp đủ điều kiện cấp giấy phép xây dựng sẽ được cấp giấy phép nếu chủ đầu tư chuẩn bị đầy đủ và nộp hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng đúng thời hạn quy định..

Nội dung này được quy định rõ tại Khoản 1 Điều 81 Nghị định 16/2022 / NĐ-CP, cụ thể:

“Các hành vi quy định tại Khoản 4, Khoản 6, Khoản 7 và Khoản 8 Điều 16 Nghị định này” theo điều kiện đủ điều kiện cấp giấy phép xây dựng. hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng, điều chỉnh thiết kế xây dựng khi đang thi công thì thực hiện các việc sau:


1. Người có thẩm quyền có trách nhiệm lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân vi phạm ngừng thi công xây dựng công trình. Trong thời hạn 90 ngày đối với dự án đầu tư xây dựng, 30 ngày đối với nhà ở riêng lẻ, kể từ ngày có quyết định xử phạt vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân vi phạm phải hoàn thiện hồ sơ. Hồ sơ đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng… ”.

Xem Thêm : Người khác giữ Sổ đỏ có nguy hiểm không? Làm cách nào để lấy lại?

Cho nên, Ngay cả khi đang trong quá trình xây dựng, nếu đủ điều kiện cấp phép xây dựng thì phải đình chỉ thi công và được cấp phép xây dựng. (hay còn gọi là hợp thức hóa công trình, nhà xây không phép).

Bạn hiện đang kiểm tra giấy phép để sử dụng nó?

3. Điều kiện, hồ sơ, thủ tục hợp thức hóa nhà ở không phép.

3.1. Điều kiện xin giấy phép trong quá trình xây dựng

Căn cứ khoản 16 Điều 16 và khoản 1 Điều 81 Nghị định số 16/2022 / NĐ-CP, hành vi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ không phép có thể được hợp thức hóa nếu có đủ các điều kiện sau đây:

– Đang xây dựng.

– Đáp ứng các điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng.

3.2. Hồ sơ hợp thức hóa nhà ở riêng lẻ không phép

* Số lượng bản ghi: 02 bộ

* Thành phần hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo Mẫu số 01.

– Một trong các giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất như Sổ đỏ, Sổ hồng, v.v.

– 02 bộ bản vẽ thiết kế xây dựng kèm theo Chứng chỉ thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy kèm theo bản vẽ thẩm duyệt trong trường hợp quy định của pháp luật về phòng cháy và chữa cháy; báo cáo kết quả thẩm tra thiết kế xây dựng khi quy định của pháp luật về xây dựng, bao gồm:

+ Bản vẽ mặt bằng công trình trên lô đất kèm theo sơ đồ vị trí công trình.

+ Bản vẽ mặt bằng, cao độ và các mặt cắt chính của công trình.

Xem Thêm : Thời hạn nộp tiền trúng đấu giá đất là khi nào?

+ Bản vẽ mặt bằng móng, mặt cắt móng kèm theo sơ đồ đấu nối hệ thống hạ tầng kỹ thuật ngoài công trình gồm cấp nước, thoát nước, cấp điện.

+ Trường hợp có công trình liền kề thì phải có cam kết bảo đảm an toàn công trình liền kề đó.

– Giấy tờ chứng minh đã hoàn thành việc nộp phạt hành chính.

3.3. Trình tự, thủ tục hợp thức hóa nhà ở không phép

Bước 1: Gửi đơn đăng ký của bạn

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

Bước 3: Giải quyết yêu cầu

Bước 4: Trả kết quả

Thời hạn giải quyết: Không quá 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Sau khi có giấy phép xây dựng phải xuất trình giấy phép cho người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính trong thời hạn 30 ngày (đối với nhà ở riêng lẻ), kể từ ngày ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. .

Đây là câu trả lời cho vấn đề: Có thể xin giấy phép xây dựng khi đang xây dựng không?? Theo đó, công trình xây dựng, nhà ở riêng lẻ phải có giấy phép xây dựng nhưng chưa xây dựng (đang xây dựng) sẽ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng nếu có đủ các điều kiện. người vi phạm nộp hồ sơ theo đúng thời hạn quy định.

Thủ tục hợp thức hóa nhà, công trình xây dựng không phép trên thực tế khá phức tạp do thời gian hợp thức hóa không nhiều, phải làm việc với nhiều cơ quan, nhiều trường hợp được cấp phép xây dựng nhưng vẫn có một phần công trình có thể bị phá dỡ. nếu phần công trình đó không đúng với giấy phép xây dựng đã được cấp.

Vì vậy, để kịp thời hợp thức hóa theo quy định, người vi phạm hãy gọi ngay đến tổng đài 1900.6192 để được hướng dẫn chi tiết.

>> Xin giấy phép xây dựng nhà ở: Hồ sơ, thủ tục và các khoản phí phải nộp

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Tư Vấn Bất Động Sản

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,513FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles