11.6 C
New York
Thứ Tư, Tháng Mười 5, 2022

Buy now

spot_img

Đất vườn là gì? Khi nào được phép chuyển lên đất thổ cư?


1. Đất vườn là gì?

* Đất vườn trên thực tế

Mặc dù pháp luật đất đai hiện hành không quy định hay giải thích thế nào là đất vườn nhưng căn cứ vào thực tiễn sử dụng đất có thể hiểu đất vườn là đất dùng để làm vườn.

Bạn Đang Xem: Đất vườn là gì? Khi nào được phép chuyển lên đất thổ cư?

Trên diện tích đất trồng trọt thường trồng các loại cây hàng năm như hoa màu, rau đậu …, các loại cây lâu năm như cây ăn quả (mít, bưởi, chuối, cam, …), trồng cây cảnh hoặc trồng xen các loại cây hàng năm và cây cổ thụ.

* Đất vườn theo giấy tờ hợp pháp

Luật Đất đai hiện hành không giải thích đất vườn là gì, thay vào đó Điều 10 Luật Đất đai 2013 phân loại đất thành 3 nhóm: đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp và đất chưa sử dụng.

Tuy không giải thích thế nào là đất vườn nhưng Điều 103 Luật Đất đai năm 2013 lại quy định cách xác định diện tích đất vườn, ao trong cùng một thửa đất ở (thửa đất có nhiều mục đích sử dụng, bao gồm cả đất ở, đất vườn , ao).

Mặc dù Luật Đất đai hiện hành không quy định hay giải thích thế nào là đất vườn nhưng trước đây đã có một số văn bản đề cập đến loại đất này, cụ thể:

Ngày 12 tháng 10 năm 1999, Tổng cục Địa chính ban hành Quyết định 507/1999 / QĐ-TCĐC ban hành Hệ thống biểu mẫu thống kê đất đai phục vụ công tác kiểm kê đất đai năm 2000, trong đó quy định:

Xem Thêm : Trường hợp nào lấn chiếm đất đai bị đi tù?

Đất vườn tạp là diện tích đất vườn gắn liền với đất ở thuộc khuôn viên của từng hộ gia đình trong khu dân cư được trồng xen kẽ giữa các loại cây hàng năm và cây lâu năm hoặc giữa các loại cây lâu năm không thể tách rời. riêng để tính diện tích cho từng loại ”.

Ngoài ra, tại Phụ lục mục đích sử dụng đất và ký hiệu quy ước ban hành kèm theo Thông tư 1990/2001 / TT-TCCD ngày 30/11/2001 quy định về loại đất trồng trọt thuộc nhóm đất nông nghiệp ký hiệu là “Vườn”.

Xem Thêm : Bảo hiểm cháy nổ chung cư

Như vậy, dưới góc độ pháp lý, đất vườn là đất trồng cây hàng năm, lâu năm nằm trong thửa đất riêng lẻ (hình thành thửa đất nông nghiệp riêng lẻ) hoặc nằm trong cùng thửa đất là đất ở.

Từ những phân tích dựa trên thực tế sử dụng đất và các quy định của pháp luật về đất đai, có thể hiểu đất vườn như sau:

Đất vườn là loại đất trồng cây hàng năm và lâu năm, xen canh cây lâu năm trong cùng một thửa đất hoặc xen kẽ với diện tích đất ở trong cùng một thửa đất ở.

Địa chỉ là gì?

2. Thời hạn đất vườn là bao nhiêu năm?

Từ cách hiểu trên về đất vườn, có thể thấy đây là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp, trừ trường hợp người sử dụng đất sử dụng đất ở hoặc đất phi nông nghiệp khác để làm vườn.

Do đất vườn là đất nông nghiệp nên thời hạn sử dụng được xác định theo khoản 1 và khoản 2 Điều 126 Luật đất đai 2013, cụ thể như sau:

– Đất vườn được Nhà nước giao, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp có thời hạn 50 năm.

Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu được tiếp tục sử dụng đất với thời hạn 50 năm mà không phải làm thủ tục gia hạn.

– Nhà nước cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất nông nghiệp (đất vườn) với thời hạn sử dụng đất không quá 50 năm.

Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân được xem xét tiếp tục thuê đất nếu có nhu cầu.

Cho nên, Đất vườn có thời hạn sử dụng là 50 năm nếu là đất được Nhà nước giao, công nhận (đất sử dụng từ đời này sang đời khác, đất khai hoang), khi hết thời hạn sử dụng thì được tiếp tục sử dụng. được Nhà nước cho thuê đất không quá 50 năm.

3. Xây nhà trên đất vườn có được không?

Câu trả lời cho câu hỏi trên là không vì một trong những nguyên tắc sử dụng đất là sử dụng đất đúng mục đích. Nội dung này được quy định rõ tại Khoản 1 Điều 6 Luật Đất đai 2013 như sau:

Xem Thêm : Trường hợp nào lấn chiếm đất đai bị đi tù?

“Điều 6. Nguyên tắc sử dụng đất


1. Phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất. ”.

Nó có nghĩa là Chỉ xây nhà trên đất thổ cư (hay còn gọi là đất ở) nếu xây dựng nhà ở trên các loại đất khác sẽ bị xử phạt hành chính và buộc tháo dỡ nhà ở đó.

4. Khi nào được phép chuyển đất vườn thành đất ở?

Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013 quy định việc chuyển mục đích sử dụng đất phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đồng ý, bao gồm:

Xem Thêm : Trường hợp nào lấn chiếm đất đai bị đi tù?

“…


d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp. ”.

Như vậy, nếu bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ ​​đất vườn sang đất ở thì phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chỉ được chuyển mục đích khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Chỉ dành cho hộ gia đình và cá nhân chỉ được chuyển sang đất ở nếu có quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có đất. (quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương).

Dưới đây là các quy tắc để giải thích Đất vườn là gì? và khi nào thì được phép chuyển lên thổ cư. Nếu bạn đọc có vướng mắc về vấn đề trên hoặc các vấn đề khác liên quan đến đất đai, vui lòng gọi ngay hotline 1900.6192 để được tư vấn.

>> Chuyển mục đích sử dụng đất: Hồ sơ, thủ tục và số tiền phải nộp

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Tư Vấn Bất Động Sản

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,513FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles