17.2 C
New York
Thứ Sáu, Tháng Chín 30, 2022

Buy now

spot_img

Được giảm thuế VAT còn 8% nhưng vẫn xuất hóa đơn 10%, có sao không?

Kế toán loay hoay xác định xem hàng hóa chịu thuế 8% hay 10%

Tại Nghị định 15/2022 / NĐ-CP, Chính phủ không quy định việc giảm thuế GTGT xuống 8% đối với tất cả hàng hóa, dịch vụ mà đưa ra danh mục loại trừ một số hàng hóa, dịch vụ không được giảm thuế.

Vì vậy, công việc của kế toán trong doanh nghiệp là rà soát, đối chiếu, kiểm tra xem hàng hóa, dịch vụ của doanh nghiệp mình có nằm trong danh mục đó hay không. Tuy nhiên, việc này không hề đơn giản, dù mất nhiều thời gian nhưng nhiều kế toán vẫn không biết chính xác doanh nghiệp của mình có đủ điều kiện để giảm thuế suất xuống 8% hay vẫn áp dụng thuế suất 10% như cũ.

Bạn Đang Xem: Được giảm thuế VAT còn 8% nhưng vẫn xuất hóa đơn 10%, có sao không?

Từ thực tế đó, nhiều kế toán đã xuất hóa đơn 10% nhưng mãi sau này mới biết doanh nghiệp được giảm thuế 8% nên lo lắng không biết có bị cơ quan thuế phạt không và cần phải làm gì. làm gì để xử lý hóa đơn xuất sai này?

>> Làm thế nào để biết doanh nghiệp có đủ điều kiện chịu thuế GTGT 8% hay không?

Cách xử lý khi xuất hóa đơn 10% đối với hàng hóa được giảm thuế xuống 8%

Vấn đề này được quy định khá cụ thể tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 15/2022 / NĐ-CP, theo đó: Trường hợp doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh đã lập hóa đơn và kê khai theo thuế suất 10% (mức chưa khấu trừ) thì :

Xem Thêm : Chính sách mới có hiệu lực 25/8/2021

1) Bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có văn bản thoả thuận ghi rõ lỗi

2) Người bán xuất hóa đơn sửa chữa và giao hóa đơn sửa chữa cho người mua

3) Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, người mua kê khai điều chỉnh thuế đầu vào (nếu có).

Có thể bị tính thuế VAT trẻ em 8%, nhưng không phải 10%

Như vậy, khi lập hóa đơn có thuế suất thuế GTGT 10% cho hàng hóa, dịch vụ được giảm thuế xuống 8% thì kế toán cần thực hiện 03 việc trên. Trong đó quan trọng nhất cần phải có sự thỏa thuận giữa cả người bán và người mua.

Cũng theo hướng dẫn của Nghị định 15/2022 / NĐ-CP tại Khoản 6, Điều 1, trường hợp doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh hàng hóa, dịch vụ được giảm thuế GTGT đã xuất hóa đơn đặt in theo hình dưới đây: mệnh giá in chưa dùng hết muốn tiếp tục sử dụng thì được đóng dấu giảm giá 2% hoặc giảm 20% mức giá bên cạnh tiêu chuẩn giá in sẵn để tiếp tục sử dụng.

Nếu thuế giảm xuống 8% mà vẫn xuất hóa đơn 10% thì có bị phạt không?

Xem Thêm : Thu nhập tính đóng BHXH và không tính đóng BHXH từ 2021

Hiện nay, chưa có quy định cụ thể nào về việc xử phạt liên quan đến việc doanh nghiệp thuộc diện được giảm thuế GTGT nhưng vẫn xuất hóa đơn theo đúng tỷ lệ chưa được giảm.

Thực chất, thuế GTGT là loại thuế đánh thẳng vào “túi tiền” của người mua, nếu người bán không xuất hóa đơn theo thuế suất giảm thì người mua là người thiệt hại, nguồn thu của Nhà nước không bị ảnh hưởng. cũng được tăng với mức thuế suất chưa giảm.

Tuy nhiên, chính sách giảm thuế VAT là chính sách hỗ trợ của Nhà nước đối với người dân do ảnh hưởng của dịch Covid-19. Vì vậy, Tổng cục Thuế vừa có Công văn số 02 / CĐ-TCT yêu cầu giám sát chặt chẽ việc thực hiện chính sách này. Trường hợp cố tình vi phạm sẽ xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật.

Bài viết trên đã phân tích các quy định liên quan đến việc giảm thuế GTGT xuống 8% nhưng xuất hóa đơn 10%. Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này, bạn có thể liên hệ với LuatVietnam tại 1900.6199 để được hỗ trợ và giải đáp.

>> Nghị định 15/2022: 4 lưu ý về giảm thuế GTGT kế toán cần biết

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Pháp Luật

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,508FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles