20 C
New York
Thứ Năm, Tháng Chín 29, 2022

Buy now

spot_img

Hộ kinh doanh có được xuất hóa đơn đỏ không?

Hóa đơn đỏ là tên gọi chung của hóa đơn giá trị gia tăng (hóa đơn GTGT) và được xuất cho người mua và người sử dụng dịch vụ. Hộ kinh doanh có được xuất hóa đơn đỏ hay không là điều khiến nhiều người băn khoăn.


Hộ kinh doanh không được xuất hóa đơn đỏ

Tại Điều 5 Thông tư 119/2014 / TT-BTC, hóa đơn GTGT được định nghĩa là hóa đơn chỉ dành cho tổ chức kê khai, tính thuế giá trị gia tăng (GTGT) theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động:

– Bán hàng hóa và cung cấp các dịch vụ trong nước;

– Hoạt động vận tải quốc tế;

– Xuất khẩu vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi là xuất khẩu.

Trong khi đó, theo Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013, phương pháp khấu trừ chỉ áp dụng đối với:

– Cơ sở kinh doanh có doanh thu bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hàng năm từ 01 tỷ đồng trở lên, không bao gồm hộ gia đình, cá nhân kinh doanh;

– Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.

Từ những căn cứ nêu trên, có thể khẳng định hộ kinh doanh không được kê khai, tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ; do đó không phải xuất hóa đơn đỏ. Nếu muốn xuất hóa đơn đỏ thì hộ kinh doanh phải chuyển đổi sang mô hình doanh nghiệp.

Xem thêm: 3 lý do hộ kinh doanh nên chuyển sang loại hình doanh nghiệp

Hộ kinh doanh có được xuất hóa đơn đỏ không?

Hộ kinh doanh không được xuất hóa đơn đỏ (Ảnh minh họa)


Hộ kinh doanh xuất hóa đơn như thế nào?

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 11 Thông tư 39/2014 / TT-BTC thì hộ kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ phần trăm nhân với doanh thu đủ điều kiện mua hóa đơn của cơ quan thuế.

Điểm b Khoản 2 Điều 12 Thông tư này quy định rõ việc bán hóa đơn của cơ quan thuế như sau:

– Số lượng hóa đơn cơ quan thuế bán cho hộ kinh doanh lần đầu tối đa là 01 quyển, mỗi loại 50 số;

– Đối với các lần mua sau, sau khi kiểm tra tình hình sử dụng hóa đơn, kê khai nộp thuế và yêu cầu mua hóa đơn, cơ quan thuế sẽ bán hóa đơn cho hộ kinh doanh ngay trong ngày với số lượng không quá số lượng hóa đơn đã sử dụng của tháng mua trước. .

– Trường hợp hộ kinh doanh không có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ nhưng có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ thì được mua hóa đơn lẻ (01 số) cho mỗi lần phát sinh và không phải nộp bất kỳ khoản tiền nào.

Như vậy, dù không được xuất hóa đơn đỏ như các doanh nghiệp nhưng hộ kinh doanh vẫn có thể xuất hóa đơn do cơ quan thuế bán theo tháng.

Xem thêm:

Làm gì khi bị mất hóa đơn GTGT?

Bạn Đang Xem: Hộ kinh doanh có được xuất hóa đơn đỏ không?

Xem Thêm : Xử lý nghiêm dịch vụ đổi tiền lẻ không đúng quy định dịp Tết

5 lợi ích bất ngờ khi sử dụng hóa đơn điện tử

Hướng dẫn xuất hóa đơn GTGT với nhà thầu phụ

Xem Thêm : Giá xăng ngày 21/02/2022 tiếp tục tăng lần thứ 5

Hướng dẫn chi tiết cách lập hóa đơn điện tử 2018

Những quy định cần biết về thuế giá trị gia tăng năm 2018

LuatVietnam

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Pháp Luật

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,506FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles