20 C
New York
Thứ Năm, Tháng Chín 29, 2022

Buy now

spot_img

Khi nào khai man giá đất bị xử lý hình sự về Tội trốn thuế?

Việc làm sai lệch giá đất để trốn thuế trên thực tế diễn ra khá phổ biến. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Vấn đề cần giải quyết trong trường hợp này là khi nào thì bị xử lý vi phạm hành chính, khi nào thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn Đang Xem: Khi nào khai man giá đất bị xử lý hình sự về Tội trốn thuế?

Để giải quyết vấn đề này, cần căn cứ vào tội danh trốn thuế của Bộ luật hình sự và cách tính số thuế trốn theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân, cụ thể:

Tội trốn thuế theo Điều 200 BLHS

Căn cứ khoản 1 Điều 200 Bộ luật hình sự năm 2015 đã được sửa đổi, bổ sung bởi điểm a khoản 47 Điều 1 của Luật sửa đổi bộ luật hình sự năm 2017 thì người nào kê khai sai giá đất để trốn thuế với số tiền là từ 100 triệu đồng đến dưới 300 triệu đồng, thì bị phạt tiền từ 100 triệu đồng đến 500 triệu đồng hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

Trốn thuế dưới 100 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi trốn thuế hoặc bị kết án trốn thuế hoặc về một trong các tội quy định tại các Điều 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196, 202, 250 , 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của BLHS chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 100 – 500 triệu đồng hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

Cho nên, nguy hiểm đáng kể cho xã hội để truy cứu trách nhiệm hình sự. Trốn thuế là số tiền thuế trốn từ 100 triệu đồng trở lên. Nếu trốn thuế dưới 100 triệu đồng sẽ bị xử lý hành chính.

Ngoài ra, trường hợp trốn thuế dưới 100 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về tội trốn thuế hoặc bị kết án trốn thuế hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196, 202, 250, 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của BLHS mà chưa được xóa án tích thì vẫn bị truy tố. Tội phạm.

khai báo thông tin sai lệch về dữ liệu

Việc trốn thuế được tính như thế nào?

Xem Thêm : Thời hạn chủ đầu tư phải xin cấp sổ hồng chung cư cho người mua

Điều 17 Thông tư 92/2015 / TT-BTC quy định cách tính thuế TNCN khi chuyển nhượng bất động sản như sau:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x 2%

Trong đó, giá chuyển nhượng được quy định cụ thể như sau:

(1) Giá chuyển nhượng đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công trình xây dựng trên đất là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp hợp đồng chuyển nhượng không ghi giá hoặc giá trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì chuyển nhượng. giá xác định theo bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng.

(2) Giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn liền với công trình xây dựng trên đất bao gồm nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Trường hợp giá đất không ghi trên hợp đồng chuyển nhượng hoặc giá đất trong hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định thì giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng. .

Trường hợp chuyển nhượng nhà ở gắn liền với đất thì giá trị nhà ở, kết cấu hạ tầng, công trình kiến ​​trúc gắn liền với đất được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ nhà ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chưa có quy định về giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, tiêu chuẩn, định mức xây dựng cơ bản và giá trị còn lại thực tế của nhà ở. . hoạt động trên cạn.

Đối với công trình xây dựng hình thành trong tương lai nếu hợp đồng không quy định giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng thấp hơn tỷ lệ góp vốn trên tổng giá trị hợp đồng nhân với giá đất, giá tính lệ phí trước bạ công trình. Trường hợp dự án được xây dựng theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thì giá chuyển nhượng được xác định theo giá của Ủy ban nhân với tỷ lệ góp vốn trên tổng giá trị hợp đồng.

Xem Thêm : Xây nhà trên đất trồng lúa bị phạt thế nào?

Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chưa quy định đơn giá thì áp dụng suất vốn đầu tư xây dựng công trình do Bộ Xây dựng công bố áp dụng tại thời điểm điều chuyển.

Cho nên, Số thuế trốn được xác định bằng số thuế chênh lệch giữa hai hợp đồng do các bên thoả thuận.Đặc biệt:

– Hợp đồng 1: Hợp đồng dùng để kê khai, nộp thuế. Hợp đồng này phải được công chứng, chứng thực theo quy định.

– Hợp đồng 2: Hợp đồng do các bên thỏa thuận theo giá thực tế (giá trong hợp đồng này thường cao hơn nhiều so với giá ghi trong hợp đồng 1).

Theo đó, để tránh được thuế từ 100 triệu đồng trở lên thì khoản chênh lệch giữa hai hợp đồng này phải từ 05 tỷ đồng trở lên.

Số thuế trốn được tính theo công thức sau:

Trốn thuế = 2% x (Giá chuyển nhượng hợp đồng thực tế – Giá chuyển nhượng hợp đồng có công chứng, chứng thực)

Ví dụ: Ông A chuyển nhượng thửa đất cho ông B. Giá chuyển nhượng thực tế là 08 tỷ đồng, nhưng để giảm số thuế thu nhập cá nhân phải nộp, hai người đã thỏa thuận ghi vào hợp đồng có công chứng. 2,5 tỷ đồng. đồng.

Khi đó, số tiền trốn thuế là 110 triệu đồng (chênh lệch 6,5 tỷ đồng x 2%) thì trường hợp này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế theo quy định tại Điều 200 BLHS năm 2015. .

Đây là câu trả lời rõ ràng cho câu hỏi: Khi nào? Làm sai lệch giá đất sẽ bị xử lý hình sự về trốn thuế? Nếu độc giả gặp vướng mắc, vui lòng gọi hotline




1900.6192

để được tư vấn.

>> Mua bán đất “hai giá” là gì? 3 rủi ro khi mua bán đất hai giá

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Tư Vấn Bất Động Sản

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,506FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles