15 C
New York
Thứ Sáu, Tháng Chín 30, 2022

Buy now

spot_img

Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân, có phải khai thuế?


1. Không phải nộp thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai?

Tại Công văn 2393 / TCT-DNNCN ngày 01/7/2021, Tổng cục Thuế quy định:

– Chỉ trong trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thuế thu nhập cá nhân thuộc đối tượng khai thuế thu nhập cá nhân.

Bạn Đang Xem: Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân, có phải khai thuế?

– Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh và trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân thì không thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật thuế thu nhập cá nhân. Theo đó, tổ chức, cá nhân không nộp thuế thu nhập cá nhân tháng / quý nào thì không phải khai thuế thu nhập cá nhân tháng / quý đó.

Giải thích:

– Nộp thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân là việc trong tháng, quý doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải trả tiền lương, tiền công.

– Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân được hiểu là tháng / quý mà người lao động phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập có trách nhiệm tạm khấu trừ vào tiền lương trước khi trả thu nhập.

Không phân biệt có khấu trừ thuế hay không khấu trừ thuế TNCN, nghĩa là mọi khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công đều phải nộp tờ khai thuế theo quy định.

Tóm lược, Doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trả tiền lương, tiền công cho người lao động sẽ phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân theo quy định, không phân biệt số tiền lương, tiền công đã trả..

Ví dụ: Công ty A tháng 02/2022 trả lương cho người lao động là 08 triệu đồng / người thì công ty A phải nộp tờ khai thuế đúng hạn (theo quy định cũ trước ngày 05 tháng 12 năm 2020 thì công ty A không phải nộp thuế). khai thuế hàng tháng / hàng quý).

Xem Thêm : Thêm 1 loại phí khi cấp mới hộ chiếu Việt Nam ở nước ngoài

không tạo ra bất kỳ khoản thuế thu nhập nào

2. Không trả lương có phải nộp tờ khai quyết toán không?

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân chậm nhất vào ngày 30 tháng 3 hàng năm để quyết toán cho kỳ tính thuế năm trước liền kề.

Mục d.1 Điểm d Khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020 / NĐ-CP quy định:

“D.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm quyết toán thuế thay cho cá nhân được tổ chức, cá nhân trả thu nhập ủy quyền chi trả. phân biệt có khấu trừ thuế hay không. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân. ”.

Theo đó, tổ chức, cá nhân trả tiền lương, tiền công phải nộp hồ sơ khai thuế theo quy định thay cho cá nhân được ủy quyền, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không.

Ví dụ: Công ty B năm 2021 trả lương cho người lao động, nhưng cả năm không ai phải nộp thuế thu nhập cá nhân vì tiền lương dưới 11 triệu đồng / tháng (132 triệu đồng / năm) thì vẫn phải nộp tuyên ngôn. quyết toán thuế theo quy định.

Doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phải nộp tờ khai quyết toán thuế nếu không phát sinh thu nhập. Tức là cả năm không trả lương, tiền công cho bất kỳ người lao động nào.

3. Mức phạt khi không khai thuế là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 13 Nghị định 125/2020 / NĐ-CP, tùy theo thời gian quá hạn mà hình thức và mức phạt sẽ khác nhau, cụ thể:

Xem Thêm : TP.HCM triển khai chính sách đặc thù hỗ trợ tuyến đầu chống dịch

– Phạt cảnh cáo: Nộp quá hạn từ 01 – 05 ngày và có tình tiết giảm nhẹ.

– Phạt từ 02 – 05 triệu đồng: Quá hạn từ 01 – 30 ngày, trừ trường hợp cảnh báo nêu trên.

– Phạt từ 05 – 08 triệu đồng: Quá hạn từ 31 – 60 ngày.

– Phạt từ 08 – 15 triệu đồng: Quá hạn từ 61 – 90 ngày; từ 91 ngày trở lên nhưng không phải nộp thuế; không khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp; không nộp phụ lục quản lý thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết kèm theo hồ sơ quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp.

– Phạt tiền từ 15-25 triệu đồng: Quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế có số thuế phải nộp và người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế, tiền chậm nộp trước thời điểm cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra. , kiểm tra hoặc trước khi lập biên bản về việc nộp chậm hồ sơ.

xem thêm: Phạt chậm quyết toán thuế TNCN

Đây là câu trả lời cho bài viết này: Không có thuế thu nhập cá nhân, bạn có phải khai thuế không? Theo đó, Tổ chức, cá nhân trả tiền lương, tiền công phải nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, không phân biệt số tiền đã nộp. Chỉ trường hợp không trả lương, tiền công thì không phải khai thuế..

Mọi vướng mắc vui lòng gọi hotline 1900.6192 để được tư vấn.

>> Hồ sơ quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Pháp Luật

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,508FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles