20.7 C
New York
Thứ Năm, Tháng Chín 29, 2022

Buy now

spot_img

Mua bán nhà đất phải chuyển khoản để chống trốn thuế?

Cơ quan thuế đã có nhiều giải pháp khác nhau để siết tình trạng mua bán đất “hai giá” để trốn thuế. Đồng thời, có ý kiến ​​cho rằng phải chuyển tiền thanh toán khi mua bán nhà đất để chống trốn thuế. Vậy, phương án này có khả thi không?

Mua bán nhà đất phải chuyển tiền để chống trốn thuế?

Gần đây, có ý kiến ​​cho rằng khi chuyển nhượng bất động sản phải thanh toán qua ngân hàng để chống trốn thuế. Tuy nhiên, đây không phải là quy định của pháp luật, cũng không phải là dự thảo để sớm trình cấp có thẩm quyền phê duyệt và áp dụng.

Bạn Đang Xem: Mua bán nhà đất phải chuyển khoản để chống trốn thuế?

Cũng cần lưu ý rằng ngay cả khi đây là một yêu cầu bắt buộc, thì nó cũng không khả thi vì những lý do sau:

(1) Buộc thanh toán qua ngân hàng là trái quy định của Bộ luật Dân sự.

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là một loại hợp đồng dân sự, có nghĩa là nội dung của hợp đồng phải được các bên thỏa thuận.

Điều 398 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nội dung của hợp đồng dân sự như sau:

– Các bên trong hợp đồng có quyền thoả thuận các nội dung của hợp đồng.

– Hợp đồng có thể có các nội dung sau:

+ Đối tượng của hợp đồng;

+ Số lượng và chất lượng;

+ giá, phương thức thanh toán;

+ Thời hạn, địa điểm và phương thức thực hiện hợp đồng;

Xem Thêm : Điều kiện, thủ tục và phí phải nộp

+ Quyền và nghĩa vụ của các bên;

Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

Các phương thức giải quyết tranh chấp.

Tóm lại, nếu bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng sẽ trái quy định của Bộ luật Dân sự hiện hành. Đồng thời, không thể sửa quy định của Bộ luật Dân sự theo hướng bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng khi chuyển nhượng bất động sản vì trái với nguyên tắc thỏa thuận trong pháp luật dân sự.

(2) Ngay cả khi bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng thì vẫn có nhiều cách “lách luật”, chẳng hạn thanh toán một phần qua ngân hàng để đúng quy định của pháp luật, đồng thời thanh toán phần còn lại. hoàn lại tiền mặt.

Bản tóm tắt, Không quy định mua bán nhà đất phải chuyển nhượng để chống trốn thuế..

Mua thì phải đổi mũi khoan mới đặt được.

Kê đất “hai giá” khi bị xử lý trốn thuế?

Các bên chuyển nhượng bất động sản “hai giá” chỉ bị truy tố trốn thuế nếu có đủ các điều kiện sau:

(1) Trốn thuế từ 100 triệu đồng trở lên hoặc dưới 100 triệu đồng trong một số trường hợp.

* Tội trốn thuế theo quy định của BLHS

Căn cứ khoản 1 Điều 200 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017, người nào khai sai giá đất để trốn thuế với số tiền từ 100 triệu đồng đến dưới 300 triệu đồng thì bị phạt tiền. từ 100 đến 500 triệu đồng hoặc phạt tiền từ 100 triệu đồng đến 500 triệu đồng. phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

Trốn thuế dưới 100 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về tội trốn thuế, bị kết án trốn thuế hoặc về một trong các tội quy định tại các Điều 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196, 202, 250 , 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của BLHS chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 100 – 500 triệu đồng hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

Xem Thêm : Thế nào là xây dựng không phép, trái phép? Xử lý thế nào?

Như vậy, để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế thì số tiền trốn thuế khi chuyển nhượng bất động sản phải từ 100 triệu đồng trở lên, nếu số tiền trốn thuế dưới 100 triệu đồng sẽ bị xử lý hành chính.

Cũng cần lưu ý, dù hành vi trốn thuế dưới 100 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về tội trốn thuế, bị kết án trốn thuế hoặc về một trong các tội quy định tại các Điều 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196, 202, 250, 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của BLHS chưa được xóa án tích vẫn bị khởi tố. trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế.

* Cách xác định số tiền trốn thuế

Số thuế trốn được xác định bằng số thuế chênh lệch giữa hai hợp đồng do các bên thoả thuận. Số thuế trốn được tính theo công thức sau:

Trốn thuế = 2% x (Giá chuyển nhượng hợp đồng thực tế – Giá chuyển nhượng hợp đồng có công chứng, chứng thực)

(2) Cơ quan có thẩm quyền xác định có tội trốn thuế theo Điều 200 BLHS 2015 thì vẫn còn thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ Điều 27, Điều 200 Bộ luật Hình sự năm 2015 và Điều 143 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015, cơ quan có thẩm quyền chỉ được khởi tố vụ án khi xác định có dấu hiệu tội phạm. Điều đó có nghĩa là người chuyển nhượng chỉ bị khởi tố nếu có dấu hiệu trốn thuế theo Điều 200 BLHS 2015; đồng thời phải còn thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

– Trốn thuế từ 100 triệu đồng đến 1 tỷ đồng thì 5 năm kể từ ngày tội phạm bị phát hiện sẽ không bị khởi tố.

– Trốn thuế từ 01 tỷ đồng đến 1,5 tỷ đồng thì không khởi tố nếu đã quá 10 năm kể từ ngày phạm tội.

Lưu ý: Trong thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự, người phạm tội không phạm tội mới nhưng BLHS 2015 quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội đó trên 01 năm tù, người phạm tội không cố ý trốn tránh và đã có quyết định truy nã.

Kết luận: Không có quy tắc Mua bán nhà đất phải chuyển nhượng để chống trốn thuế và ngay cả khi ý tưởng này được hiện thực hóa thành luật cũng không khả thi.

Trường hợp bạn đọc có vướng mắc về đất đai – nhà ở, vui lòng gọi đến tổng đài 1900.6192 để được tư vấn.

>> Sang tên Sổ đỏ Hộ khẩu: Hồ sơ, thủ tục và số tiền đóng

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Tư Vấn Bất Động Sản

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,506FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles