16.8 C
New York
Thứ Ba, Tháng Chín 27, 2022

Buy now

spot_img

Quà biếu, tặng có phải xuất hóa đơn?

Vào các dịp lễ, tết, hầu hết các doanh nghiệp đều mua quà để tặng khách hàng và nhân viên. Khi thực hiện hoạt động này, doanh nghiệp có phải xuất hóa đơn không?


Xuất hóa đơn quà biếu, quà tặng?

Theo quy định tại khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015 / TT-BTC thì người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để biếu, tặng, cho … (trừ hàng ) lưu thông nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Đồng thời, khoản 9 Điều 3 Thông tư này cũng quy định rõ, đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để biếu, cho, tặng … thì phải lập hóa đơn GTGT (hoặc hóa đơn bán hàng). Tính thuế GTGT như hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng.

Như vậy, khi xuất hàng đi biếu, tặng (khách hàng, nhân viên…) thì phải xuất hóa đơn như bán hàng bình thường, kể cả khi mua làm quà biếu, nhập kho rồi mới biếu.

Quà tặng, quà biếu phải xuất hóa đơn (Hình ảnh minh họa)

Chi phí mua quà biếu, quà tặng có được tính vào chi phí được trừ thuế không?

Các khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau sẽ được tính khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015 / TT-BTC:

– Trường hợp quà biếu, tặng cho khách hàng:

+ Đây là khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp;

+ Là khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp;

+ Là khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (đã có thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

– Đối với quà tặng của nhân viên: Ngoài các điều kiện trên, tổng mức chi quà tặng cho người lao động không được vượt quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.


Cách viết hóa đơn quà biếu, quà tặng

– Giá trị quà tặng trên 200.000 đồng: Doanh nghiệp lập hóa đơn riêng cho từng đối tượng khách hàng biếu, tặng.

– Giá trị quà tặng dưới 200.000đ hoặc người nhận không cần lấy hóa đơn (không phân biệt giá trị quà tặng): Cuối mỗi ngày, doanh nghiệp lập hóa đơn GTGT tổng hợp số tiền ghi trên dòng tổng của bảng kê, ký tên và giữ cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định.

Khi đó, giá tính thuế GTGT đối với quà biếu, quà tặng là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh hoạt động này (khoản 3 Điều 7 Thông tư 219/2013 / TTg. – BTC).

Sau này Nguyên

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Pháp Luật

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,506FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles