11.6 C
New York
Thứ Tư, Tháng Mười 5, 2022

Buy now

spot_img

Trường hợp nào có tên trong Sổ địa chính sẽ được cấp Sổ đỏ?

Sổ đăng ký ruộng đất và sổ địa chính là hai loại sổ rất phổ biến trong đó ghi chép các thông tin đăng ký hoặc đăng ký ruộng đất. Vậy, những trường hợp nào có tên trong Sổ địa chính sẽ được cấp Sổ đỏ?

Sổ địa chính, sổ địa chính là gì?

* Cơ quan đăng ký đất đai là gì?

Bạn Đang Xem: Trường hợp nào có tên trong Sổ địa chính sẽ được cấp Sổ đỏ?

Sổ đăng ký đất đai là loại sổ được lập theo quy định về thủ tục đăng ký thống kê đất đai. Trong đó, các thông tin về đất đai được thể hiện như thông tin về quyền sở hữu (quyền sử dụng), nước xuất xứ (địa chỉ), diện tích, thời điểm đăng ký.

Sổ đăng ký ruộng đất được Tổng cục Quản lý ruộng đất ban hành khá sớm và được quy định tại Thông tư 56 / ĐKTK ngày 05/01/1981.

* Sổ địa chính là gì?

Tương tự như Sổ địa chính, Sổ địa chính đã sớm được Nhà nước sử dụng để quản lý đất đai. Tại Quyết định 201-CP ngày 1/7/1980, Hội đồng Chính phủ nêu rõ:

“Thứ nhất, để thực hiện thống nhất quản lý đất đai, mọi tổ chức, cá nhân sử dụng đất phải kê khai, đăng ký chính xác loại đất mà mình sử dụng vào sổ địa chính của Nhà nước, Ủy ban nhân dân cấp xã phải kiểm tra việc kê khai này”.

Mặc dù từ những năm 80 của thế kỷ 20 đến nay đã có nhiều văn bản quy định về sổ địa chính nhưng loại sổ này có mục đích chung là được lập ra để đăng ký, ghi kết quả đăng ký quyền sử dụng đất của các tổ chức. , hộ gia đình, cá nhân; là cơ sở để Nhà nước thực hiện chức năng quản lý đất đai theo quy định của pháp luật.

Theo đó, có thể hiểu như sau:

Sổ địa chính là loại sổ được lập để ghi kết quả đăng ký, làm căn cứ xác định tình trạng pháp lý và giám sát, bảo vệ quyền lợi, nghĩa vụ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền. đối với đất đai thì người được Nhà nước giao quản lý đất đai theo quy định của pháp luật về đất đai.

Xem Thêm : Hướng dẫn định giá đất theo phương pháp chiết trừ

Nếu tên có trong địa chỉ, nó sẽ được đăng ký tự động

Có tên trong Sổ địa chính, Sổ địa chính có được cấp Sổ đỏ?

* Sẽ được cấp sổ đỏ nếu có tên trong Sổ địa chính và Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993

Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

“1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

….

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ địa chính, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

… ”.

Như vậy, không phải mọi trường hợp có tên đều được cấp Sổ đỏ mà những trường hợp có tên trong Sổ địa chính, Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993 thì mới được cấp Sổ đỏ (có tên trước ngày 15/10/1993). Luật Đất đai năm 1993 có hiệu lực).

Đồng thời, Khoản 2 Điều 100 Luật Đất đai 2013 cũng nêu rõ:

“2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này ghi tên người khác kèm theo văn bản chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của những người có liên quan. các bên tham gia nhưng trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở. tài sản khác gắn liền với đất không phải nộp tiền sử dụng đất. ”.

Xem Thêm : Thủ tục hợp thức hóa nhà xây dựng trái phép 2022 mới nhất

Điều này có nghĩa là hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà trong sổ địa chính, sổ địa chính không ghi tên họ mà thửa đất mà hộ gia đình, cá nhân đó đang sử dụng có nguồn gốc được công nhận. chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế … được cấp Sổ đỏ và không phải nộp tiền sử dụng đất nếu có đủ các điều kiện sau:

(Đầu tiên) Có giấy tờ chứng minh việc chuyển quyền (hợp đồng, văn bản chuyển nhượng, tặng cho, …) có chữ ký của các bên.

(2) Cho đến ngày 1/7/2014 vẫn chưa thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

(3) Đất đang sử dụng không có tranh chấp.

* Lý do được cấp Sổ đỏ khi sang tên Sổ địa chính, Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993.

Hộ gia đình, cá nhân được cấp Sổ đỏ khi có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 vì một số lý do:

(Đầu tiên) Theo quy định tại Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013, nếu một người có tên trong sổ trước ngày 15/10/1993 thì sổ đó được coi là giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất.

(2) Sổ địa chính lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 chỉ ghi thông tin cho người sử dụng đất đã kê khai đăng ký quyền sử dụng đất được Hội đồng đăng ký đất đai cấp xã thông qua. được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận, chứng nhận sử dụng hợp pháp đồng thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận.

(3) Có tên trong Sổ địa chính, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thể hiện đất sử dụng ổn định lâu dài.

Trên đây là bài viết giải đáp vấn đề: Trường hợp nào? có tên trong Sổ địa chính sẽ được cấp Sổ đỏ? Mọi vướng mắc vui lòng gọi hotline 1900.6192 để được tư vấn và giải đáp.

Nguồn: https://chuyendoithocu.top
Danh mục: Tư Vấn Bất Động Sản

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,513FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles